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KANUNI ZA KATIBA YA CHAMA

Kanuni hizi zimetungwa na kuandikwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Ajira na Mahusiano Kazini Na.6 ya 2004, Kifungu cha 47, na kwa 
kuzingatia Katiba na matakwa ya Wanachama wenyewe kwa 
ajili ya maendeleo yao na umoja wao.  Kanuni hizi zitasomeka 
pamoja na Katiba ya Chama na Kanuni nyingine za Chama 
zilizopitishwa na Baraza Kuu.

1.	 JINA LA CHAMA
Jina la Chama litakuwa TANZANIA UNION OF 
INDUSTRIAL AND COMMERCIAL WORKERS; kwa 
kifupi “TUICO” (CHAMA CHA WAFANYAKAZI WA 
VIWANDA, BIASHARA, TAASISI ZA FEDHA, HUDUMA 
NA USHAURI).

TUICO ni Chama huru cha Wafanyakazi kwa ajili ya 
Wafanyakazi ambacho shughuli zake kuu ni kuhakikisha 
kuwa kinasimama katika misingi mikuu ya Vyama vya 
Wafanyakazi na kutekeleza madhumuni ya uwepo wake 
kwa Wanachama.  Hivyo rasilimali za Chama zitaelekezwa 
katika kuhakikisha shughuli kuu za Chama zinatimizwa na 
wala si kujipatia kipato au faida.

2.	 ANUANI YA CHAMA
TUICO Makao Makuu,
Mtaa wa Shariff Shamba Ilala,
Kiwanja Na.21 “Kitalu C”,
S.L.P 5680, Dar es Salaam.
Barua pepe: tuico2004@yahoo.com
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3.	 MISINGI MIKUU YA CHAMA
Misingi Mikuu ya Chama ni hii ifuatayo:-

(i)	 Uhuru na Demokrasia.

(ii)	 Umoja na Mshikamano.

(iii)	 Utawala wa Sheria.

(iv)	 Haki na Wajibu.

(v)	 Usawa na Heshima.

(vi)	 Nidhamu na Uwajibikaji.

(vii)	 Mahusiano mema.

4.	 SHUGHULI KUU ZA CHAMA
Katika kuzingatia misingi na kutekeleza madhumuni ya 
Chama na Mpango Mkakati shughuli zifuatazo za Ujenzi 
na Uimarishaji wa Chama zitafanyika:-

(i)	 Kuhamasisha na kuingiza Wanachama.

(ii)	 Kutoa elimu na mafunzo.

(iii)	 Kukusanya na kusimamia mapato ya Chama.

(iv)	 Kujadili na kufunga Mikataba ya Pamoja.

(v)	 Kuunda Kamati mbalimbali za Chama.

(vi)	 Utetezi na uwakilishi wa Wanachama.

(vii)	 Kuendeleza Mahusiano na wadau wengine ndani na 
nje ya nchi.
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5.	 LENGO LA UTEKELEZAJI WA SHUGHULI NA 
MISINGI YA CHAMA
Utekelezaji wa shughuli na Misingi ya Chama ina lengo la 
kumwezesha Mfanyakazi:-

(a)	 Kustawi kiuchumi.

(b)	 Kuwa salama katika ajira, afya na maisha yake.

(c)	 Kuheshimiwa na kutambuliwa utu wake.

(d)	 Kuwajibika na kupata haki zake.

(e)	 Kushiriki na kushirikishwa katika shughuli za Chama.

(f)	 Kuwa na uwezo wa kukabiliana na mabadiliko ya 
kiuchumi.

(g)	 Kuwa mbunifu katika kuboresha maisha yake 
kiuchumi na kijamii.

(h)	 Kuwa Mwanachama mweledi na rasilimali bora kwa 
Chama, Wanachama wenzake na jamii.

6.	 UANACHAMA
(a)	 Mfanyakazi yeyote aliyeajiriwa katika Sekta za 

Viwanda, Biashara, Taasisi za Fedha, Huduma na 
Ushauri na shughuli nyingine zinazohusiana nazo, 
anayo haki ya kuwa Mwanachama wa TUICO.

(b)	 Mfanyakazi anayejitegemea mwenyewe/aliyejiajiri 
atakuwa na haki ya kuwa Mwanachama, pia atakuwa 
na haki ya kuungana na Wanachama wenzake katika 
vikundi vya ajira na kuanzisha Matawi ya Mseto.
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7.	 HUDUMA KWA MWANACHAMA
(i)	 Mwanachama yeyote mbali na Wanachama wa 

Heshima, atagharamiwa na Chama katika utetezi 
dhidi ya Mwajiri wake kwa mashitaka ya kikazi dhidi 
yake.

(ii)	 Mwanachama ambaye ni mjumbe anayehudhuria 
Vikao vya Uchaguzi na vikao vingine vya Kikatiba, 
atagharamiwa na Chama kwa mujibu wa Taratibu na 
Kanuni za Chama.

(iii)	 Kwa kuzingatia Taratibu na Kanuni za Chama, 
Mwanachama atafaidika na mipango ya elimu na 
mafunzo yatolewayo na kugharamiwa na Chama.

8.	 HUDUMA KWA MWANACHAMA AMBAYE 
AJIRA YAKE IMEKOMA
Mwanachama ambaye ajira yake imekoma na taarifa ya 
maandishi kufika ofisi ya Chama ya Mkoa na Makao Makuu 
ataendelea kupata huduma kama ifuatavyo:-

(a)	 Endapo katika kipindi cha miezi sita Mwanachama 
husika ambaye ajira yake ilikoma na amefanikiwa 
kuajiriwa au kujiajiri na kuendelea kulipa ada zake kwa 
Chama ataendelea kupata huduma za uanachama.

(b)	 Endapo ajira imekoma kutokana na sababu za 
mgogoro wa kikazi ambao upo katika vyombo vya 
usimamizi wa haki na haujatolewa uamuzi ataendelea 
kuwa Mwanachama.
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(c)	 Baada ya mgogoro kumalizika kwa Mwanachama 
kupata tuzo ya kurudishwa kazini au kulipwa haki zake 
atawajibika kulipa malimbikizo ya ada na kuendeleza 
uanachama wake.

9.	 UANACHAMA WA HESHIMA
(a)	 Wanachama ambao ni wastaafu wenye utumishi 

uliotukuka, waliojitolea kwa hali na mali kuwatumikia 
Wafanyakazi wanaweza kutunukiwa uanachama wa 
Heshima.  

(b)	 Wanachama wa Heshima, watakuwa na haki 
za uanachama, isipokuwa haki za kuchagua, 
kuchaguliwa na kupiga kura kwenye vikao vya 
maamuzi. 

(c)	  Mkutano Mkuu wa TUICO Taifa utapokea na kuteua 
majina ya wastaafu ambao watapendekezwa na 
Katibu Mkuu kutunukiwa uanachama wa heshima.

10.	 USHIRIKI WA WANACHAMA WA MAKUNDI 
MAALUMU KATIKA CHAMA
(a)	 Wafanyakazi ambao ni Wanachama wa makundi 

maalumu ya Wanawake, Vijana, Watu wenye 
Ulemavu, Wataalamu na Viongozi waandamizi 
sehemu za kazi, wana haki, fursa na wajibu sawa 
kwenye Chama na kushiriki shughuli za Chama kama 
Wanachama wengine.

(b)	 Chama kitaanzisha Kamati za Makundi Maalumu ili 
kuhakikisha wanapata haki zao za kikatiba, wanafaidi 
fursa zilizopo na wanatimiza wajibu wao kwa Chama.
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11.	 OFISI ZA CHAMA
Chama kitakuwa na Ofisi kama ifuatavyo:-

(a)	 Ofisi za Matawi mahali pa kazi ambapo kuna 
Wanachama kumi na kuendelea.

(b)	 Ofisi za Kanda na Mikoa kama itakavyoamriwa na 
Baraza Kuu kwa kuzingatia vigezo vya wingi wa 
shughuli za Chama, wingi wa Wanachama na uwezo 
wa kujiendesha kimapato.

(c)	 Ofisi ya Makao Makuu ya Chama ambayo itakuwa 
Dar es Salaam.

12.	 UTENDAJI WA OFISI
12.1	 Ofisi za Chama zitaongozwa na Makatibu wafuatao:-

(i)	 Makatibu wa Matawi wataongoza Ofisi za 
TUICO sehemu za kazi.

(ii)	 Makatibu wa Mikoa wataongoza Ofisi za Mikoa.

(iii)	 Makatibu wa Kanda wataongoza Ofisi za 
Kanda.

(iv)	 Katibu Mkuu ataongoza Ofisi ya Makao Makuu.

12.2	 Bila kuathiri utendaji wa Ofisi tajwa hapo juu, Ofisi 
zote zitawajibika kwa Katibu Mkuu wa Chama.

12.3	 Utekelezaji wa shughuli za Chama katika ngazi ya 
Mkoa, Kanda na Taifa utasimamiwa na Kamati ya 
Utendaji ya ngazi husika. Utekelezaji wa shughuli 
za matawi utasimamiwa na Halmashauri za Matawi 
husika.
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13.	 SEKTA, IDARA NA VITENGO
13.1	Sekta za Chama

Chama kina Sekta Kuu Nne (4) za kazi na shughuli 
zinazohusiana nazo kama ifuatavyo:-

(i)	 Sekta ya Viwanda.

(ii)	 Sekta ya Biashara.

(iii)	 Sekta ya Taasisi za Fedha.

(iv)	 Sekta ya Huduma na Ushauri.

13.2	Idara za Chama
Chama kitakuwa na Idara Nne (4) kama ifuatavyo:-

(i)	 Idara ya Elimu na Uimarishaji.

(ii)	 Idara ya Utumishi na Utawala.

(iii)	 Idara ya Uhasibu.

(iv)	 Idara ya Wanawake, Watu wenye Ulemavu, 
Afya na Usalama.  

13.3	Vitengo vya Chama
Chama kitakuwa na Vitengo Vinne (4) kama 
ifuatavyo:-

(i)	 Kitengo cha Sheria.

(ii)	 Kitengo cha Uchumi na Takwimu.

(iii)	 Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani.

(iv)	 Kitengo cha Uhamasishaji, Uimarishaji na 
Vijana.
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14.	 MATAWI, MIKOA, KANDA NA TAIFA
Kutakuwa na Matawi, Mikoa, Kanda na Taifa kama 
ifuatavyo:-

14.1	MATAWI YA CHAMA
Chama kitakuwa na matawi mahali pa kazi  kama 
yatakavyoanzishwa kwa mujibu wa  Katiba , Kanuni 
na Sheria za Kazi.

14.2	WAWAKILISHI WA CHAMA SEHEMU ZA KAZI
Chama kitakuwa na Wawakilishi wake mahali pa 
kazi ambapo Wanachama wake wameajiriwa kama 
ifuatavyo:-

(a)	 Mahali pa kazi penye mwanachama mmoja 
mpaka wanachama tisa, mwakilishi mmoja, 
ambaye atawajibika kwa Katibu wa Mkoa kwa 
shughuli zote za Chama.

(b)	 Mahali pa kazi penye wanachama kumi mpaka 
wanachama ishirini; wawakilishi watatu, 
ambao ni Mwenyekiti wa Tawi, Katibu wa Tawi 
na angalau Mjumbe mmoja awe mwanamke 
miongoni mwa Wajumbe wa Halmashauri ya 
Tawi.

(c)	 Mahali pa kazi penye wanachama ishirini na 
moja mpaka wanachama mia moja; wawakilishi 
kumi, ambao ni Mwenyekiti wa Tawi, Katibu 
wa Tawi na Wajumbe nane, angalau Wajumbe 
watatu wawe Wanawake miongoni mwa 
Wajumbe wa Halmashauri ya Tawi.
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(d)	 Mahali pa kazi penye wanachama zaidi ya 
mia moja; wawakilishi kumi na tano, ambao 
ni Mwenyekiti wa Tawi, Katibu wa Tawi na 
Wajumbe kumi na tatu, angalau Wajumbe 
watano wawe Wanawake miongoni mwa 
Wajumbe wa Halmashauri ya Tawi.

14.3	MIKOA YA CHAMA
Mikoa ya Chama ni Ishirini na Mbili (22) ambayo ni:

1.	 Arusha		  2.	 Dodoma

3.	 Ilala		  4.	 Iringa

5.	 Kagera		  6.	 Kigoma

7.	 Kilimanjaro		  8.	 Kinondoni

9.	 Lindi		  10.	 Mara

11.	 Mbeya		  12.	 Morogoro

13.	 Mtwara		  14.	 Mwanza

15.	 Pwani		  16.	 Rukwa

17.	 Ruvuma		  18.	 Shinyanga

19.	 Singida		  20.	 Tabora

21.	 Tanga		  22.	 Temeke

14.4	MADARAJA YA MIKOA
(a)	 Mikoa inaweza kugawanywa katika madaraja 

ya A, B na C kulingana na wingi wa wanachama, 
mapato ya Chama na  utekelezaji wa shughuli 
za Chama katika mkoa husika.
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(b)	 Kamati ya Utendaji ya Taifa inaweza kupandisha 
au kushusha daraja la Mkoa kwa kuzingatia 
shughuli za Chama kuongezeka au kupungua 
katika Mkoa husika.

14.5	KANDA ZA CHAMA
Kutakuwa na Kanda Nane (8) za Chama kama 
ifuatavyo:-

(a)	 Kanda ya Dar es Salaam

Mikoa katika Kanda hii ni:-

i.	 Ilala

ii.	 Kinondoni

iii.	 Temeke

(b)	 Kanda ya Kaskazini

Mikoa katika Kanda hii ni:-

i.	 Arusha

ii.	 Kilimanjaro

iii.	 Tanga

(c)	 Kanda ya Kati

Mikoa katika Kanda hii ni:-

i.	 Dodoma 

ii.	 Singida

(d)	 Kanda ya Kusini

Mikoa katika Kanda hii ni:-
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i.	 Ruvuma

ii.	 Mtwara

iii.	 Lindi

(e)	 Kanda ya Magharibi

Mikoa katika Kanda hii ni:-

i.	 Tabora

ii.	 Kigoma

(f)	 Kanda ya Mashariki

Mikoa katika Kanda hii ni:-

i.	 Morogoro

ii.	 Pwani

(g)	 Kanda ya Nyanda za Juu Kusini

Mikoa katika Kanda hii ni:-

i.	 Iringa

ii.	 Mbeya

iii.	 Rukwa

(h)	 Kanda ya Ziwa

Mikoa katika Kanda hii ni:-

i.	 Mara

ii.	 Kagera

iii.	 Shinyanga

iv.	 Mwanza
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15.	 VIKAO VYA CHAMA
(a)	 Madaraka

Vikao vya Chama kwa ngazi za Matawi, Mikoa, 
Kanda hadi Taifa vitafanyika kwa mujibu wa Katiba 
ya Chama. Vikao vya juu vitakasimu madaraka yake 
kwa vikao vya ngazi ya chini yake itokeapo sababu 
maalumu kwa utaratibu utakaofaa.

(b)	 Taratibu za Vikao vya Chama
Vikao vya Chama vya ngazi za chini vitatoa ushauri 
na mapendekezo kwa vikao vya ngazi za juu.  Vikao 
vya Chama vya ngazi za juu vitatoa ushauri, uamuzi 
na maelekezo kwa ngazi za chini kulingana na 
madaraka ya Kikatiba.

16.	 UENDESHAJI WA VIKAO VYA CHAMA
(a)	 Akidi ya Wajumbe katika Vikao na Mikutano yote ya 

Chama itakuwa si chini ya nusu (1/2) ya Wajumbe 
halali wa Vikao na Mikutano husika.

(b)	 Wajumbe wa kila Kikao/Mkutano watakuwa na haki ya 
kushiriki katika majadiliano ya agenda zinazojadiliwa 
wakiongozwa na Mwenyekiti.

(c)	 Uamuzi wa mjadala wa agenda zinazojadiliwa 
kwenye Kikao/Mkutano utafikiwa kwa makubaliano 
ya Wajumbe wengi.

(d)	 Iwapo muafaka hautafikiwa kwenye mjadala, uamuzi 
utafikiwa kwa kupiga kura ya siri. Endapo kura 



17

KANUNI ZA KATIBA YA CHAMA ZA MWAKA 2006 – REKEBISHO LA PILI 2016

zitalingana Mwenyekiti wa Kikao/Mkutano husika 
atapiga kura ya nyongeza. 

(e)	 Uamuzi kwa Agenda zifuatazo utafikiwa kwa kura za 
siri:-

i.	 Uchaguzi.

ii.	 Migomo.

iii.	 Kuvunja Chama.

iv.	 Kuunganisha Vyama.

v.	 Kura ya kutokuwa na imani na uongozi/kiongozi 
wa Chama.

Uamuzi wa kura za siri utazingatia matakwa ya Katiba 
ya Chama na Sheria husika.

(f)	 Katibu Msaidizi au Mtendaji wa Chama atakayepewa 
dhamana ya kukaimu cheo cha Katibu wa Mkoa, 
Kanda au Mkuu wa Sekta atakuwa na haki ya kuwa 
mjumbe katika vikao vya Kikatiba vya Chama. 

(g)	 Kusitishwa kwa haki ya kupiga na kupigiwa kura 
kutatokana na kukiukwa kwa Katiba ya Chama na 
Kanuni zake.

(h)	 Agenda rasmi za Kikao/Mkutano ni zile 
zitakazowasilishwa na Katibu wa Kikao husika.

17.	 UCHAGUZI MKUU WA CHAMA
Itakapofika wakati wa Uchaguzi Mkuu, Wajumbe wa 
Baraza Kuu wataidhinisha ratiba ya uchaguzi kama 



18

KANUNI ZA KATIBA YA CHAMA ZA MWAKA 2006 – REKEBISHO LA PILI 2016

itakavyowasilishwa na Kamati ya Utendaji ya Taifa.  Mara 
baada ya ratiba hiyo kuidhinishwa, Sekretarieti ya Chama 
itaanza maandalizi ya utekelezaji wa ratiba ya uchaguzi 
chini ya usimamizi wa Katibu Mkuu.

18.	 KUGOMBEA UONGOZI KATIKA CHAMA NA 
SIFA ZAKE
(a)	 Viongozi wa Chama watapatikana kwa taratibu 

za uchaguzi. Taratibu hizi zitaongozwa na Katiba, 
Masharti, Kanuni na Taratibu za Uchaguzi wa Chama.  
Nafasi zote za kuchaguliwa zitatangazwa wazi, na 
waombaji wa nafasi hizo wataomba katika ngazi 
zinazohusika kwa kujaza fomu maalum.

(b)	 Nafasi za uongozi wa Chama zitagombewa na 
mfanyakazi ambaye ni Mwanachama hai wa 
Chama mwenye sifa za kugombea uongozi kama 
zilivyoainishwa katika Masharti,  Kanuni na Taratibu 
za uchaguzi wa TUICO. Utaratibu huu wa kugombea 
uongozi pia utatumika kwenye Kamati za Makundi 
Maalumu.

(c)	 Chama kinaweza kuanzisha Kamati za Makundi 
Maalumu ya Wanachama ndani ya Chama kwa 
mujibu wa Katiba na Kanuni za Chama.

(d)	 Kamati za Makundi Maalumu ya Wanachama 
ambazo kutokana na mazingira na mahitaji ya Chama 
zinazoweza kuanzishwa ni pamoja na:-

(i)	 Kamati za Wanawake.

(ii)	 Kamati za Vijana.
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(iii)	 Kamati za Wataalamu na Viongozi Waandamizi.

(iv)	 Kamati za Wafanyakazi wenye Ulemavu.

(e)	 Baraza Kuu litakapoanzisha Kamati za Makundi 
Maalumu ya Wanachama ndani ya Chama, pia 
litapitisha miongozo ya miundo, majukumu, usimamizi 
na masuala yote yanayohusiana na Kamati hizo.

(f)	 Viongozi wa Kamati za Makundi Maalumu ya 
Wanachama, Wadhamini wa Chama na Viongozi 
wengine wote wa Chama wa kuchaguliwa au kuteuliwa 
watakuwa madarakani kwa kipindi kisichozidi miaka 
mitano (5).  Kwa viongozi waliochaguliwa ili kujaza 
nafasi zilizo wazi za uongozi ndani ya Chama kwa 
ngazi husika watakuwa madarakani kwa kipindi cha 
uongozi kilichobakia.

19.	 VIONGOZI NA WATENDAJI WA CHAMA
(a)	 Viongozi na Watendaji wa Chama watachaguliwa, 

kuteuliwa, kuajiriwa, kusimamishwa au kuachishwa 
na mamlaka husika kwa mujibu wa Katiba ya Chama 
na Kanuni za Utumishi za TUICO.

(b)	 Mwanachama yeyote ambaye ameajiriwa au kuteuliwa 
kuwa Mtendaji ndani ya Chama, uanachama wake 
utaendelea kutambuliwa.

20.	 KUSIMAMISHWA KWA MUDA, HAKI YA 
KUPIGA NA KUPIGIWA KURA
(i)	 Mwanachama yeyote ambaye hajalipa michango 

yake kamili kwa zaidi ya miezi sita (6) hatakuwa na 
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haki ya kupiga wala kupigiwa kura katika vikao vya 
Chama hadi hapo atakapolipa malimbikizo ya ada 
anazodaiwa.

(ii)	 Mwanachama yeyote aliyehukumiwa kwa kosa la 
jinai hatakuwa na haki ya kupiga wala kupigiwa kura 
katika vikao vya Chama hadi hapo Kamati ya Utendaji 
ya Taifa itakapoamua vinginevyo.

21.	 WAJUMBE WA MIKUTANO MIKUU YA 
UCHAGUZI WANAOMALIZA MUDA WAO WA 
UONGOZI
(a)	 Wakati wa Uchaguzi Mkuu ngazi ya Tawi Mwenyekiti, 

Katibu na Wajumbe wa Halmashauri ya Tawi 
watajiuzulu nyadhifa zao kupisha uchaguzi kufanyika.

(b)	 Wakati wa Uchaguzi Mkuu ngazi ya Mkoa, Wajumbe 
wa Mkutano Mkuu wa Kanda kutoka Mkoa huo, 
Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa na Wajumbe 
wa Kamati ya Utendaji ya Mkoa wanaomaliza muda 
wao wa uongozi kabla ya kuanza zoezi la uchaguzi 
watajiuzulu nyadhifa zao kupisha Uchaguzi kufanyika 
isipokuwa Katibu wa Mkoa.

(c)	 Wakati wa Uchaguzi Mkuu ngazi ya Kanda, Wajumbe 
wa Kamati ya Utendaji Kanda pamoja na Mwenyekiti 
wa Kanda wanaomaliza muda wao wa uongozi kabla 
ya kuanza zoezi la uchaguzi watajiuzulu nyadhifa 
zao kupisha uchaguzi kufanyika isipokuwa Katibu wa 
Kanda.
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(d)	 Wakati waUchaguzi Mkuu ngazi ya Taifa Wajumbe 
wa kuchaguliwa wa Baraza Kuu, Katibu Mkuu na 
Mwenyekiti wa Taifa wanaomaliza muda wao kabla 
ya kuanza zoezi la uchaguzi watajiuzulu nyadhifa zao 
kupisha uchaguzi kufanyika.

(e)	 Bila kuathiri kifungu (d) hapo juu, Katibu Mkuu 
Msaidizi, Wakuu wa Sekta, Makatibu wa Kanda na 
Makatibu wa Mikoa wataendelea kuwa wajumbe wa 
Mkutano Mkuu wa Uchaguzi kutokana na nyadhifa 
zao. 

22.	 MAANDALIZI NA USIMAMIZI WA UCHAGUZI
(a)	 MAANDALIZI

i.	 Kutaundwa Kamati ya Maandalizi ya Uchaguzi 
katika ngazi husika itakayopitia na kuhakiki sifa 
za wagombea na usahihi wa ujazaji wa fomu 
za wagombea zilizorejeshwa katika ngazi ya 
Mkoa, Kanda na Taifa.

ii.	 Wajumbe wa Kamati za Maandalizi ya Uchaguzi 
watateuliwa na Kamati za Utendaji katika ngazi 
husika. Kamati itakuwa na wajumbe watano 
akiwemo Katibu wa Chama wa ngazi husika.  

iii.	 Kamati hii itatoa mrejesho kwa mgombea 
ambaye fomu yake ina dosari isiyokidhi masharti 
ya uchaguzi kupitia Katibu wa Chama wa ngazi 
husika katika kipindi kisichozidi siku kumi na 
nne tangu tarehe ya mwisho ya kurejeshwa 
kwa fomu.
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iv.	 Bila kuathiri maelezo ya Kanuni ya (i) na (ii) hapo 
juu, Katibu wa Mkoa atakuwa ndiye mhakiki wa 
fomu zote za wagombea ngazi ya Tawi.

v.	 Wagombea wa uongozi katika ngazi zote 
hawatakuwa na sifa ya kuwa wajumbe wa 
Kamati za Maandalizi za Uchaguzi.

(b)	 USIMAMIZI WA UCHAGUZI
i.	 Wakati wa Uchaguzi wa Chama ngazi ya Tawi 

hadi Taifa, kutaundwa Kamati za Usimamizi za 
Uchaguzi kwa ngazi husika.  

ii.	 Kamati ya Usimamizi itakuwa na Mwenyekiti wa 
Muda na Wajumbe wengine wawili.  

iii.	 Msimamizi Mkuu wa Uchaguzi ambaye ni Katibu 
wa Chama wa ngazi ya Mkoa, Kanda na Taifa 
atasaidiana na Kamati hii katika kufanikisha 
Uchaguzi.

iv.	 Msimamizi Mkuu wa Uchaguzi ngazi ya Tawi ni 
Katibu wa Mkoa.

23.	 MGOMBEA WA NAFASI YA KATIBU MKUU WA 
CHAMA
(a)	 Mgombea nafasi ya Katibu Mkuu wa Chama, ambaye 

ndiye Mtendaji na Msemaji Mkuu wa Chama ni 
lazima awe na sifa za kugombea uongozi huo kama 
ilivyofafanuliwa kwenye Masharti, Kanuni na Taratibu 
za Uchaguzi wa Chama.

(b)	 Pamoja na mgombea kutimiza sifa hizo, Mwanachama 
anayegombea nafasi ya Katibu Mkuu ni lazima awe na 
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uzoefu wa shughuli za Chama, busara na uwajibikaji.  
Kigezo cha miaka ya kustaafu kazi kwa umri, si cha 
lazima kwa mgombea wa nafasi ya Katibu Mkuu wa 
Chama.

(c)	 Iwapo Mwanachama amechaguliwa kuwa Katibu 
Mkuu wa Chama atalazimika kuacha kazi kutoka 
kwenye ajira yake ya awali mara anapochaguliwa 
kushika madaraka hayo kwenye Chama.

24.	 MATUKIO YASIYOTARAJIWA KABLA YA 
UCHAGUZI WA VIONGOZI WA CHAMA
Endapo itatokea wagombea uongozi katika Chama 
wa ngazi husika watafariki kabla ya uchaguzi na 
kusababisha nafasi husika kukosa wagombea, wakati 
ambapo kabla ya kutokewa na hali hiyo tayari wagombea 
walikwishathibitishwa ugombea wao, Mkutano Mkuu wa 
Uchaguzi wa ngazi husika utaahirishwa kwa muda wa siku 
thelathini (30) ili kutoa nafasi kwa Wanachama wengine 
kujitokeza kuomba uongozi kwa nafasi za:-

(a)	 Katibu wa Tawi.

(b)	 Mwenyekiti wa Tawi.

(c)	 Mwenyekiti wa Mkoa.

(d)	 Mwenyekiti wa Kanda.

(e)	 Mwenyekiti wa Taifa.

(f)	 Katibu Mkuu.

(g)	 Wenyeviti wa Kamati za Makundi Maalumu.
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25.	 KUJAZA NAFASI ZA UONGOZI ZILIZO WAZI
Kila nafasi itakapoachwa wazi katika uongozi wa Chama 
ikiwa ni pamoja na kiongozi kushindwa kutumikia nafasi 
yake ya uongozi kwa zaidi ya mwaka mmoja, Kikao 
kinachohusika kitaijaza nafasi hiyo mapema iwezekanavyo, 
kwa mujibu wa Katiba, Masharti, Kanuni na Taratibu za 
Uchaguzi wa TUICO kama ifuatavyo:-

(a)	 Nafasi ya Halmashauri ya Tawi
Endapo nafasi ya Mwenyekiti na Katibu itakuwa wazi 
au Wajumbe wa Halmashauri ya Tawi watapungua 
chini ya nusu ya Wajumbe halali Uchaguzi wa kujaza 
nafasi husika utafanyika mapema iwezekanavyo.

(b)	 Nafasi ya Mwenyekiti wa Mkoa
Bila kuathiri yaliyoelekezwa hapo juu, Kikao cha 
Uchaguzi cha kumchagua Mwanachama wa kujaza 
nafasi ya Mwenyekiti wa Mkoa, ni Kamati ya 
Utendaji ya Mkoa husika.  Wanachama wanaostahili 
kugombea nafasi hii, ni Wajumbe wa Mkutano Mkuu 
wa Mkoa husika.

(c)	 Nafasi za Wajumbe wa Kamati ya Utendaji 
Mkoa
Endapo nafasi za Wajumbe wa Kamati ya Utendaji 
Mkoa kutoka Sekta husika zitakuwa wazi kwa 
sababu yoyote ile katika kipindi cha uongozi, nafasi 
hizo zitajazwa kwa taratibu za uchaguzi wa Chama, 
katika Kikao Maalumu cha uchaguzi.   Wanachama 
wanaostahili kugombea nafasi hizo ni Wajumbe 
wa Mkutano Mkuu wa Mkoa kutoka Sekta husika.  
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Kikao maalumu cha uchaguzi kitakuwa na Wajumbe 
wafuatao:-

(i)	 Mwenyekiti wa Mkoa.
(ii)	 Katibu wa Mkoa.
(iii)	 Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya Mkoa wa 

Sekta zilizobakia.
(iv)	 Wawakilishi wa Chama (Union Representatives) 

kutoka Sekta husika mahali pa kazi penye 
Wanachama sita hadi tisa (6 hadi 9).

(v)	 Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Mkoa wa Sekta 
husika.

(vi)	 Mwenyekiti wa Kamati ya Wanawake Mkoa.

(d)	 Nafasi ya Mwenyekiti wa Kanda
Nafasi ya Mwenyekiti wa Kanda itakapokuwa wazi 
itajazwa na Mkutano Mkuu wa Kanda. Wanachama 
wanaostahili kugombea nafasi hiyo ni Wajumbe wa 
Mkutano Mkuu wa Kanda hiyo, ili kumalizia kipindi 
cha uongozi kilichobaki.

(e)	 Nafasi za Wajumbe wa Kamati ya Utendaji 
Kanda
Endapo nafasi za Wajumbe wa Kamati ya Utendaji 
ya Kanda zitakuwa wazi kwa sababu yoyote katika 
kipindi cha uongozi, Kikao cha Wajumbe wa Mkutano 
Mkuu wa Kanda wa Sekta husika utafanya uchaguzi 
wa kujaza nafasi iliyo wazi.  Wanachama wanaostahili 
kugombea nafasi hizo watatoka miongoni mwa 
Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Kanda kutoka Sekta 
husika.
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(f)	 Nafasi za Wajumbe wa Kamati ya Utendaji ya 
Taifa
Endapo nafasi za Wajumbe wa Kamati ya Utendaji 
ya Taifa zitakuwa wazi kwa sababu yoyote katika 
kipindi cha uongozi, Kikao cha Baraza Kuu kitafanya 
uchaguzi wa kujaza nafasi hizo. Wanachama 
wanaostahili kugombea nafasi hizo watatoka 
miongoni mwa Wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Taifa 
kutoka Sekta husika.

26.	 NAFASI ZA KUTEULIWA KATIKA CHAMA
Mapendekezo ya majina kwa nafasi zote za kuteuliwa 
yatapelekwa na Katibu Mkuu wa Chama kwenye Mamlaka 
za uteuzi.

27.	 WAALIKWA KWENYE VIKAO VYA BARAZA 
KUU
(a)	 Wawakilishi wa Chama kwenye Baraza Kuu la 

Shirikisho, Wadhamini wa Chama Taifa,  Mwakilishi 
kwenye Kamati ya Utendaji ya Shirikisho wataalikwa 
kuhudhuria vikao vya Baraza Kuu la TUICO isipokuwa 
hawatakuwa na haki ya kupiga kura katika vikao 
hivyo.  Kutokana na idadi ya Wawakilishi kwenye 
Baraza Kuu la Shirikisho kuwa kubwa, kutakuwa na 
utaratibu maalumu wa kupanga makundi ya Wajumbe 
watakaohudhuria. 

(b)	 Katibu Mkuu kwa kushauriana na Sekretarieti anaweza 
kumualika Mshiriki yeyote kama itakavyoonekana 
inafaa.
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28.	 MAPATO YA CHAMA
(a)	 ADA YA WANACHAMA

(i)	 Ada za kila mwezi zitaamuliwa na Mkutano 
Mkuu wa Chama Taifa.  Kiwango cha Ada ya 
Mwanachama kila mwezi kitakuwa asilimia 
mbili (2%) ya mshahara wa Mwanachama au 
kama itakavyopangwa vinginevyo na Mkutano 
Mkuu wa Taifa.

(ii)	 Kwa Wanachama wanaojitegemea wenyewe/
waliojiajiri, kiwango chao cha Ada ya 
Mwanachama hakitapungua asilimia mbili ya 
Kima cha chini cha mshahara cha wakati huo 
kwa Sekta husika.

(iii)	 Chama kitarejesha/kubakiza asilimia nne (4%) 
ya ada za wanachama Tawini kwa kila mwezi. 
Fedha hizo zitatunzwa kwenye Akaunti ya Tawi 
itakayofunguliwa na kuhakikiwa na Ofisi ya 
Katibu wa Mkoa husika. Fedha hizo zitatumika 
kwa maendeleo ya Chama Tawini. 

(b)	 ADA YA UWAKALA (AGENCY SHOP FEE)
Ada hii italipwa kwa kiwango sawa cha Ada anayolipa 
Mwanachama na itasimamiwa na Katibu Mkuu kwa 
mujibu wa Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na6 
ya mwaka 2004, Kanuni (GN 42 ya mwaka 2007) na 
Taratibu za Chama.

(c)	 MICHANGO
Kila itakapohitajika, wanachama watawajibika kutoa 
michango itakayopangwa na Kamati ya Utendaji ya 
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Taifa katika masuala yanayohusiana na migogoro, 
maendeleo ya Wafanyakazi na Chama chenyewe.

29.	 FEDHA NA MALI ZA CHAMA
(a)	 Chama kitapokea fedha na kutoa Stakabadhi 

maalumu ya Chama na kuhifadhi fedha hizo kwenye 
Akaunti ya Chama. 

(b)	 Malipo ya fedha yatafanyika kulingana na maelekezo 
ya Baraza Kuu, kama yatakavyokuwa katika Taratibu 
za Chama na Kanuni za Fedha.

(c)	 Chama kinaweza kununua Mali inayohamishika/
isiyohamishika kwa idhini ya Baraza Kuu na kuwa 
chini ya udhamini wa Bodi ya Wadhamini. Bila 
kuathiri masharti ya kifungu hiki Katibu Mkuu 
anaweza kununua mali ya Chama inayohamishika/
isiyohamishika na kuitolea taarifa katika Baraza Kuu. 

(d)	 Chama kinaweza kuwekeza fedha zake katika miradi 
ya uzalishaji, ununuzi wa hisa kwa kuzingatia Sera 
ya Chama ya Uwekezaji kama itakavyoamuliwa na 
Baraza Kuu.

30.	 MALIPO YA VIONGOZI NA WATENDAJI
Viongozi na Watendaji wa Chama watalipwa posho na 
stahili nyingine kulingana na maamuzi ya Baraza Kuu.

31.	 MFUKO MAALUMU WA AKIBA/MGOMO
(a)	 Chama kinaweza kuanzisha Mfuko Maalumu wa 

Akiba/Mgomo ambao utatunzwa na Chama kwa 
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madhumuni ya kufanikisha shughuli za Chama kwa 
manufaa ya Wanachama.

(b)	 Mfuko huo utaendelezwa kwa kuchangiwa na 
Chama, Wanachama na vyanzo vingine kama 
itakavyokubaliwa na Baraza Kuu la Chama.

(c)	 Baraza Kuu litaandaa Sera, Taratibu za Uendeshaji 
na Usimamizi wa Mfuko huo, ikiwa ni pamoja na 
kuweka viwango vya kuchangia, kuweka kinga ya 
fedha za mfuko na namna ya Chama na Wanachama 
watakavyonufaika.

32.	 UWEZO WA CHAMA KUKOPA
(a)	 Chama kina fursa ya kukopa fedha kutoka Benki au 

Taasisi nyingine zinazotoa mikopo ili kukiwezesha 
kuanzisha, kuwekeza na kuendeleza miradi yenye 
lengo la kuboresha uwezo wake.

(b)	 Baraza Kuu litapitisha Sera ya Uwekezaji 
itakayoongoza taratibu za Chama kukopa, kuanzisha 
miradi ya kiuchumi na uwekezaji.

33.	 USIMAMIZI WA FEDHA ZA CHAMA TAWINI
Mapato ya Chama katika ngazi ya Tawi yatasimamiwa kwa 
utaratibu ufuatao:

(a)	 Kufungua Akaunti Benki kwa jina la Tawi la TUICO 
mahala pa kazi husika.

(b)	 Kuwepo kwa watia saini katika  Akaunti ya Tawi 
watakaochaguliwa miongoni mwa Wajumbe wa 
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Halmashauri ya Tawi chini ya usimamizi wa Katibu 
wa Mkoa.

(c)	 Matumizi ya mapato ya Tawi yatakuwa kwa ajili ya 
utekelezaji wa shughuli za Chama Tawini.

(d)	 Malipo yoyote yatokanayo na mapato ya Tawi 
yaandaliwe na kuidhinishwa na Halmashauri ya Tawi.

(e)	 Taarifa za mapato na matumizi zitayarishwe na Katibu 
wa Tawi, zitunzwe na kuwasilishwa kwenye vikao vya 
Halmashauri ya Tawi, Mkutano wa Wanachama na 
nakala kwa Katibu wa Mkoa.

34.	 UKAGUZI WA FEDHA, MALI NA DAFTARI LA 
WANACHAMA
(a)	 Hesabu na mali za Chama zitakaguliwa mara moja 

kwa mwaka wa fedha na Mkaguzi wa Nje wa Hesabu 
aliyesajiliwa ambaye atateuliwa na Baraza Kuu. 

(b)	 Taarifa ya Ukaguzi wa Fedha itapelekwa Baraza 
Kuu na kwa Msajili wa Vyama vya Wafanyakazi kwa 
mujibu wa Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na.6 
ya 2004, Kifungu cha 51.

(c)	 Mwanachama akiomba taarifa za fedha na mali za 
Chama atapewa kwa kuzingatia utaratibu uliowekwa 
na Chama.

(d)	 Mwanachama atakayehitaji kuona vitabu na Orodha 
ya Wanachama, atakuwa na haki ya kufanya hivyo 
baada ya kumuandikia barua Katibu wa Chama wa 
ngazi husika akitaja sababu za kufanya hivyo.
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35.	 USHIRIKIANO NA ASASI ZA KIJAMII
Bila kuathiri yaliyomo katika Katiba, Chama kitakuwa 
na mahusiano mazuri na Asasi za Kijamii za kitaifa na 
kimataifa ambazo zina malengo na mwelekeo wa kusaidia 
Wafanyakazi na Vyama vya Wafanyakazi.

36.	 KUVUNJWA AU KUUNGANISHWA VYAMA
(a)	 Chama kinaweza kuacha kufanya shughuli zake 

na kuvunjwa kama pendekezo litapitishwa kwa 
theluthi mbili (2/3) ya Wanachama wote na mali zote 
zitakabidhiwa kwa Wadhamini wa TUICO Taifa kwa 
hifadhi.

(b)	 Chama kinaweza kuamua kuvunjwa baada ya uamuzi 
wa kutaka kuungana na Chama kingine.  Uamuzi wa 
kuungana na Chama kingine utaamuliwa na Mkutano 
Mkuu wa Chama Taifa.  Uamuzi huo utaamuliwa kwa 
zaidi ya theluthi mbili (2/3) ya Wajumbe wa Mkutano 
Mkuu wa Chama Taifa.

(c)	 Iwapo Chama kitavunjwa na kuungana na Chama 
kingine mali na madeni ya Chama yatachukuliwa na 
Chama kipya.

37.	 MGOGORO KATI YA TUICO NA CHAMA 
SHIRIKI CHA SHIRIKISHO
Mgogoro wowote kati ya TUICO na Chama Shiriki cha 
Shirikisho, lazima uwasilishwe kwenye vikao vya Kamati 
ya Utendaji TUICO Taifa na Baraza Kuu TUICO kwa 
kujadiliwa na kutolewa maelekezo.
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38.	 UTUMISHI NDANI YA CHAMA
Chama kitaajiri Watumishi wa Chama kulingana na 
mahitaji na maelekezo ya Muundo na Kanuni za Utumishi 
za Chama.  Watumishi watalipwa mishahara na posho 
kulingana na Kanuni za Utumishi, Muundo wa Utumishi, 
Mkataba wa Hali Bora na Nyaraka zilizopitishwa na Baraza 
Kuu.

39.	 SEKRETARIETI YA CHAMA
Kutakuwa na Sekretarieti ya Chama Makao Makuu, 
ambayo itaundwa na Katibu Mkuu, Katibu Mkuu Msaidizi, 
Wakuu wa Sekta, Idara na Vitengo kama ilivyoainishwa 
katika Katiba ya Chama.    

40.	 AJIRA ZA MIKATABA YA MUDA MAALUMU
(a)	 Iwapo itatokea haja ya kuwa na Ajira za Mikataba ya 

Muda Maalumu, Chama kinaweza kuajiri Mfanyakazi 
kwa Ajira ya Mkataba wa Muda Maalumu.

(b)	 Mfanyakazi wa TUICO ambaye ajira yake itakoma 
kwa sababu ya kustaafu kwa lazima kutokana na 
umri, anaweza kuajiriwa kwa ajira ya Mkataba wa 
Muda Maalumu kwa maombi ya maandishi. Sifa na 
vigezo vya kuajiriwa kwa Mkataba wa Muda Maalumu 
ni mahitaji ya Chama, Uwezo, ujuzi na utayari wa 
mwombaji kuendelea kukitumikia Chama kwa ufanisi.

(c)	 Kanuni za Utumishi zitafafanua namna Chama 
kitakavyoshughulikia ajira za Mikataba ya Muda 
Maalumu.
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41.	 MIIKO, MAADILI NA MAMLAKA YA UDHIBITI
(a)	 Miiko

(i)	 Miiko ya Viongozi wa TUICO

Viongozi wa Chama hawaruhusiwi kuwa na 
wadhifa katika Chama cha Siasa au Serikali 
ambao unaweza kuzua mgogoro wa kimaslahi.  
Ngazi za uongozi kwenye Vyama vya Siasa ni 
kuanzia Jimbo, na kuendelea.  Kwa upande wa 
Serikali ni kuanzia Wilaya na kuendelea.

(ii)	 Miiko ya Watendaji

Watendaji wote wa Chama watajitolea 
kukitumikia Chama na hawatajihusisha katika 
madaraka mengine ya kiutendaji nje ya Chama 
bila ya ridhaa ya Kamati ya Utendaji TUICO 
Taifa. Nafasi hiyo iwe ya kuchaguliwa, kuteuliwa 
au kuajiriwa.

(iii)	 Miiko ya Wanachama

Mwanachama yeyote haruhusiwi kusimamisha 
uchaguzi Mahakamani au kupeleka Mahakamani 
malalamiko au rufaa inayohusiana na uchaguzi 
wa Viongozi wa Chama au utekelezaji wa 
Katiba, Kanuni za Chama, Masharti, Kanuni 
au Taratibu za Uchaguzi kabla ya hatua zote 
za kushughulikia malalamiko ya rufaa ndani ya 
Chama kukamilika.  Mwanachama atakayekiuka 
miiko hii atasimamishwa uanachama wake mara 
moja.
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(b)	 Maadili
Maadili ya Viongozi, Watendaji na Wanachama wa 
TUICO ni:-

(i)	 Kulinda na kutetea Katiba na Kanuni za Chama.

(ii)	 Kuunga mkono kwa kauli na vitendo, juhudi za 
kuendeleza Chama.

(iii)	 Kuwa muwazi, mkweli, mwaminifu na mwadilifu.

(iv)	 Kuheshimu maamuzi na kutunza siri za Vikao 
na Mikutano kama inavyoelekezwa na Katiba 
na Kanuni za Chama.

(c)	 Mamlaka ya Udhibiti Miiko na Maadili ya 
Chama
Kamati ya Utendaji ya Taifa ndiyo Chombo chenye 
Mamlaka ya kusimamisha Uanachama na kudhibiti 
Miiko na Maadili ya Wanachama na Viongozi kwa 
mujibu wa Katiba ya Chama.

42.	 WASHAURI WA CHAMA
(a)	 Chama kitakuwa na Washauri ambao walikuwa 

watendaji/Viongozi waliotumikia Chama ngazi 
ya Taifa, wenye uzoefu, maarifa na weledi katika 
uendeshaji wa Vyama vya Wafanyakazi.  

(b)	 Mshauri/Washauri waChama watapewa Uanachama 
wa Heshima na watakuwa na jukumu la kushauri 
kuhusu uendeshaji wa shughuli za Chama kulingana 
na misingi mikuu ya Chama, utamaduni na madhumuni 
ya Chama. 
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(c)	 Baraza Kuu litapokea na kupitisha jina/majina ya 
washauri hao kama yatakavyowasilishwa na Katibu 
Mkuu kwa kushauriana na Mwenyekiti wa TUICO 
Taifa.

43.	 WAHAMASISHAJI WA CHAMA (ACTIVISTS)
(a)	 Chama kitawatambua na kuwatumia wahamasishaji 

Katika kufanikisha shughuli za ujenzi wa Chama.
Wahamasishaji (Activists) watasaidia utekelezaji wa 
shughuli zinazotokana na Misingi Mikuu ya Chama.

(b)	 Chama kitakuwa na jukumu la kuwapa mafunzo 
Wahamasishaji ili kufanikisha majukumu yao na 
kuratibu utekelezaji wa shughuli ambazo zitafanywa 
na wahamasishaji hao.

44.	 MAJADILIANO NA MIGOGORO YA KIKAZI
Migogoro inayotokana na Majadiliano ya Pamoja na 
kusababisha  migomo, Kamati ya Utendaji ya Taifa itatoa 
idhini kwa Katibu Mkuu kushughulikia.  

45.	 MGONGANO WA TAFSIRI NA MATUMIZI YA 
KANUNI HIZI
Mgongano wa Tafsiri na matumizi ya Kanuni hizi 
utakaojitokeza utapelekwa Ofisi ya Katibu Mkuu na 
hatimaye kwenye Kamati ya Utendaji ya Taifa kwa 
ufafanuzi.
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46.	 UTARATIBU WA HATI YA IDHINI (PROXY)
(a)	 Utaratibu wa kawaida kwa maamuzi ya shughuli za 

Chama, hujadiliwa na kupitishwa na Mamlaka ya 
Kikao husika.  Wakati mwingine hutokea mazingira 
ambayo shughuli ya Chama ya Kikao husika inahitaji 
utekelezaji wa haraka ambao hauwezi kusubiri 
kuitishwa kwa Kikao husika ili kushughulikiwa.

(b)	 Bila kuathiri matakwa ya Katiba ya Chama, endapo 
mazingira kama hayo hapo juu yatatokea, Katibu 
Mkuu anaweza kutumia utaratibu wa Hati ya Idhini 
(Proxy) ili kushughulikia jambo hilo au kuitisha kikao 
kitakachoshughulikia suala hilo katika mazingira 
hayo.  

(c)	 Taarifa ya ushughulikiaji wa jambo hilo, lazima 
iandaliwe na kuwasilishwa kwenye Kikao husika.

47.	 MAREKEBISHO YA KANUNI ZA CHAMA
Kanuni hizi zinaweza kurekebishwa/kubadilishwa kwa 
kufuata Taratibu, Kanuni na Katiba ya Chama wakati 
wowote pale itakapotokea haja ya kufanya hivyo Kisheria 
au Kikatiba ili ziendane na mahitaji ya wakati huo.
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